Hướng dẫn [Hướng dẫn]Cách khắc phục lỗi điện thoại Android không kết nối được với wifi

Thảo luận trong 'Thủ thuật - Chia sẻ' bắt đầu bởi vinhtv92, 24/7/13.

1. vinhtv92

vinhtv92
    GRAPHIC DESIGNER

nguồn: http://gocmobile.net/threads/376167/

Mình dính mấy tuần nay rồi, cú không chịu được.

I, Triệu chứng

Điện thoại Android của bạn đang dùng wifi nhà bạn bình thường. Đùng cái không thể kết nối, bạn giật mình sợ điện thoại của mình hư wifi. Tuy nhiên, khi kiểm tra bằng wifi nhà khác thì vẫn vào được mà wifi nhà mình thì không, search ko thấy có wifi nhà mình trong danh sách mạng wifi hiện có. Bạn thấy có quen không? Có à, vậy thì chào mừng bạn đến với topic này của $ZINGVIET$.

II, Nguyên nhân

Đây là bệnh cố hữu của Android do chuẩn bắt sóng và kênh nó không phù hợp với điện thoại. Tại sao sớm ko bị, muộn ko bị mà....chả biết sao tự nhiên lại bị thì mình chịu.

III, Giải pháp

Lục lọi internet thì ra bài của bác nhudinhdung bên sonyviet cực chuẩn. Vừa xong thử phát làm phát đc luôn. :D
    Mình thấy các bạn than phiền là wifi sau khi nâng cấp ko thì ko vào được, mình cũng biết chút ít về chuyện này nên các bạn thử làm theo cách của mình xem sao nhé.
    Thực chất ra ko phải do điện thoại của các bạn đâu mà do chiếc modem của bạn nó phát sóng chuẩn N và quan trọng nữa là nó cũng phát sóng kênh 12 và 13. Để sửa lỗi này bạn đăng nhập vào modem vào mục Wireless Settings rồi chỉnh mục channel chọn kênh bất kỳ từ 1 đến 11 và mục mode thì chỉnh b/g là ok.
    mấy chiếc của samsung nó bắt wifi tốt lắm chuẩn N và kênh 12 13 nó làm láng hết, nhưng ở dòng sony này thì mình thấy sony chỉ bắt được chuẩn N, còn kênh 12 và 13 thì nó ko thấy sóng, các bạn chỉ việc đổi kênh sóng của modem sang kênh từ 1 tới 11 là ok ah, riêng máy dòng sony cũ thì các bạn chuyển luôn sóng sang chuẩn G đi nhá, chứ mấy con sony 2012 thì mình test nó bắt được chuẩn N đó. Quan trọng là kênh của nó phát đừng để Auto mà hãy chỉnh kênh bất kỳ từ 1 tới 11 là ok.
    Có điều, bài viết của bác ấy chỉ dành cho người am hiểu. May trc đây mình từng cài qua nên biết chút. Nay mình vừa làm dc xong phấn khởi quá làm tut chi tiết luôn.
    Sau đây, $ZINGVIET$ sẽ hướng dẫn cụ thể trên TP-Link nhé.

Bước 1: Truy cập địa chỉ: 192.168.1.1 bằng laptop nhà để vào quản lý cái wifi nhà bạn. Khung đăng nhập hiện ra. Nếu chưa chỉnh sửa thì mặc định acc/pass là admin/admin (bạn nào sửa rồi thì tự mò)

Bước 2: Vào Interface Setup >> Wireless và chỉnh theo đúng như trong hình rồi Save lại là xong.

P/S: Bài viết chỉ dành cho ai chưa biết hoặc đã từng dính nhưng chưa tìm ra nguyên nhân và khắc phục. Nếu bạn nào xài android connect wifi mà chưa bị thì nên bookmark thread này lại sau này có thể có lúc cần đến. Trân thành cảm ơn bác nhudinhdung của Sonyviet.VN
    tuanromano and luungoclong like this.

2. Similar Threads: [Hướng dẫn]Cách
    Diễn đàn Tiêu đề Date
    Thủ thuật - Chia sẻ [Hướng dẫn] Up ROM Stock cho các dòng máy Galaxy của Samsung 9/7/14
    Thủ thuật - Chia sẻ [Hướng dẫn] Toàn tập về ClockworkMod Recovery trên Android 3/1/13
    Thủ thuật - Chia sẻ [Hướng dẫn] Sử dụng các ứng dụng Java trên Smartphone Android 18/12/12
    Thủ thuật - Chia sẻ [Hướng dẫn] Truy cập Diễn đàn trên ứng dụng Tapatalk 20/10/12
    Thủ thuật - Chia sẻ [Hướng Dẫn] Cách chọn và sử dụng Pin điện thoại di động 19/10/12

3. luungoclong

luungoclong Tập tành Android

Nhưng của mình lại nối từ moderm không có khả năng phát wiffi ra một moderm khác để phát wiffi nên nó không hiện phần Wireless như trong hình của bạn thì phải làm thế nào?:m095:
    ngocnhan88 likes this.
  4. lethanhmai58

lethanhmai58 Có chút hiểu biết

may quá điện thoại minh đang bị tình trạng như thế này, cảm ơn bác đã cung cấp bài viết này cho mọi người nhé
  5. nguyenvanhuong217

nguyenvanhuong217 Tập tành Android

minh phat wifi tu lap khong co moderm thi lam sao ban
  6. ngocnhan88

ngocnhan88 Tập tành Android

Nhưng của mình lại nối từ moderm không có khả năng phát wiffi ra một moderm khác để phát wiffi nên nó không hiện phần Wireless như trong hình của bạn thì phải làm thế nào? bạn vinhtv92
  7. tuan1982

tuan1982 Thành Viên Ưu Tú

Bài viết đáng để like.

Sent from my Mobiistar touch LAI 504 using Diễn đàn mobiistar mobile app
  8. tuan1982

Của tui ko có
    Wireless thì tìm ở đâu bạn ơi. Đang fix dt samsung ko vào mạng dc, mặc dù đã kết nối dc wifi. Những dt khác thì lại bt. Duy nhất thằng samsung.
    Sent from my LAI504_COLOROS using Diễn đàn mobiistar mobile app
  9. tuan1982

Loay hoai gần 3h cuối cùng dt sam sung cũng vào dc wifi. Vấn đề chính của nó là ip của modum wifi và. Ip cua modum adsl nó trùng nhau. Cũng y như cau nói của chủ thớt.

Sent from my LAI504_COLOROS using Diễn đàn mobiistar mobile app
    vinhtv92 likes this.

Share This Page